Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT
1
Bạn cần hỗ trợ gì?

Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT

Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT

Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT

Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT

Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT
Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT
TIN TỨC HẰNG NGÀY
TỔNG HỢP VĂN BẢN PHÁP LUẬT THÁNG
TIN TỨC HẰNG NGÀY
Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT
Xem nhanh
  • Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT

Công văn số 2425/TCT-CS ngày 14/6/2019 của Tổng cục Thuế về việc bán tài sản đảm bảo tiền vay để trả nợ quá hạn - Bán nợ được miễn nộp thuế GTGT
 

Theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 3 Nghị định 209/2013/NĐ-CP , hoạt động "bán nợ" thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Theo đó, trường hợp ngân hàng bán khoản nợ đã quá hạn thanh toán cho Công ty Quản lý tài sản của các tổ chức tín dụng (VAMC) thì không phải khai nộp thuế GTGT khi bán nợ.

Đối với tài sản thế chấp của khoản nợ quá hạn đã mua, nếu Công ty VAMC bán theo quy định về xử lý tài sản bảo đảm tiền vay để thu hồi nợ thì khi bán được miễn nộp thuế GTGT (khoản 3 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ).

Tuy nhiên, nếu Công ty VAMC nhận tài sản bảo đảm để thay thế nghĩa vụ trả nợ và hạch toán tăng giá trị tài sản phục vụ sản xuất kinh doanh thì khi bán ra phải kê khai nộp thuế (khoản 3 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ).

Tải các văn bản liên quan dưới đây:

- Công văn số 2425/TCT-CS
- Thông tư 26/2015/TT-BTC

Nghị định 209/2013/NĐ-CP

FANPAGE FACEBOOK
Video Clip
CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF
CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF
  62A Phạm Ngọc Thạch , Phường 6, Quận 3, Hồ Chí Minh
Lượt xem tuần: 476 - Đang online: 8
Member của chúng tôi
Văn phòng đại diện