Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế?
1
Bạn cần hỗ trợ gì?

Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế?

Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế?

Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế?

Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế?

Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế?
Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế?
TIN TỨC HẰNG NGÀY
TỔNG HỢP VĂN BẢN PHÁP LUẬT THÁNG
TIN TỨC HẰNG NGÀY
Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế?
Xem nhanh
  • Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế?

Giao đất cho ngân hàng để gán nợ có phải nộp thuế? - Công văn số 2342/TCT-DNL ngày 10/6/2019 của Tổng cục Thuế về chính sách thuế khi xử lý tài sản bảo đảm tiền vay

Theo Công văn này, trường hợp doanh nghiệp phải bàn giao đất đã thế chấp cho ngân hàng để gán nợ, nếu giá trong hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất lớn hơn giá vốn theo sổ sách kế toán thì doanh nghiệp phải kê khai nộp thuế TNDN.

Ngược lại, nếu giá trong hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất thấp hơn hoặc bằng giá vốn thì được miễn kê khai nộp thuế TNDN.

Trường hợp doanh nghiệp chỉ bàn giao đất cho ngân hàng quản lý, quyền sở hữu đất vẫn của doanh nghiệp thì khi ngân hàng xử lý đất đó để thu hồi nợ, nghĩa vụ nộp thuế về nguyên tắc là của doanh nghiệp. Tuy nhiên, ngân hàng sẽ chịu trách nhiệm nộp thay theo hướng dẫn tại khoản 4, 5 Điều 17 Thông tư 78/2014/TT-BTC .

Thu nhập chịu thuế là phần chênh lệch giữa giá chuyển nhượng so với giá vốn theo sổ sách kế toán và các chi phí liên quan có chứng từ hợp lệ.

FANPAGE FACEBOOK
Video Clip
CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF
CÔNG TY TNHH TƯ VẤN KIỂM TOÁN TAF
  62A Phạm Ngọc Thạch , Phường 6, Quận 3, Hồ Chí Minh
Lượt xem tuần: 511 - Đang online: 46
Member của chúng tôi
Văn phòng đại diện